"CÔNG AN THÀNH PHỐ HẢI PHÒNG SIẾT CHẶT KỶ LUẬT, KỶ CƯƠNG, ĐIỀU LỆNH; XÂY DỰNG NẾP SỐNG VĂN HÓA VÌ NHÂN DÂN PHỤC VỤ"

Các quy định về phù hiệu xe vận tải

Cập nhật: 25/03/2020 07:31

Kỳ 2: Kinh doanh vận tải bằng xe ô tô là gì?

Theo khoản 2 – Điều 3 – Nghị định 10/2020/NĐ-CP ngày 17/01/2020 của Chính phủ Quy định về kinh doanh và điều kiện kinh doanh vận tải bằng xe ô tô, có hiệu lực từ ngày 01/4/2020 thì: Kinh doanh vận tải bằng xe ô tô là việc thực hiện ít nhất một trong các công đoạn chính của hoạt động vận tải (trực tiếp điều hành phương tiện, lái xe hoặc quyết định giá cước vận tải) để vận chuyển hành khách, hàng hóa trên đường bộ nhằm mục đích sinh lợi.

Kinh doanh vận tải hàng hóa bằng xe ô tô có phải gắn phù hiệu hay không?

Tại Điều 22 – Nghị định 10/2020/NĐ-CP: Quy định về quản lý sử dụng, cấp, cấp lại và thu hồi phù hiệu, biển hiệu

Khoản 1: Đơn vị kinh doanh có Giấy phép kinh doanh vận tải bằng xe ô tô được cấp phù hiệu, biển hiệu cho xe ô tô phù hợp với loại hình kinh doanh đã được cấp phép và đảm bảo nguyên tắc sau:

a) Tại một thời điểm, mỗi xe chỉ được cấp và sử dụng một loại phù hiệu hoặc biển hiệu tương ứng với một loại hình kinh doanh vận tải;

b) Xe ô tô có phù hiệu “XE CÔNG-TEN-NƠ” được vận chuyển công-ten- nơ và hàng hóa khác. Xe có phù hiệu “XE TẢI” hoặc “XE ĐẦU KÉO” không được vận chuyển công-ten-nơ;

 Ảnh phù hiệu xe Công_Ten_Nơ, xe Đầu Kéo ( ảnh minh họa)

      

Khoản 2: Thời hạn của phù hiệu cấp cho xe ô tô kinh doanh vận tải có giá trị 07 năm hoặc theo đề nghị của đơn vị kinh doanh vận tải (thời gian đề nghị trong khoảng từ 01 năm đến 07 năm) và không quá niên hạn sử dụng của phương tiện.

Tại Điều 30 – Nghị định số 100/2019/NĐ-CP quy định xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ, một số lỗi vi phạm (trong đó tập trung vào hành vi: giao phương tiện không đủ tiêu chuẩn, điều kiện để tham gia giao thông hoặc giao phương tiện cho người điều khiển không đủ các điều kiện tham gia giao thông…), ngoài mức phạt tiền có thêm mức phạt bổ sung là: tước quyền sử dụng phù hiệu (biển hiệu) từ 01 tháng đến 03 tháng theo Điểm l Khoản 14 (nếu có). Đây là điểm mới được bổ sung trong Nghị định 100/2019/NĐ-CP so với Nghị định 46/2016/NĐ-CP trước đây.

TƯ CÁCH
NGƯỜI CÔNG AN CÁCH MỆNH LÀ:

Đối với tự mình, phải
CẦN, KIỆM, LIÊM, CHÍNH Đối với đồng sự, phải
THÂN ÁI GIÚP ĐỠ Đối với chính phủ, phải
TUYỆT ĐỐI TRUNG THÀNH Đối với nhân dân, phải
KÍNH TRỌNG LỄ PHÉP Đối với công việc, phải
TẬN TỤY Đối với địch, phải
CƯƠNG QUYẾT, KHÔN KHÉO Trích thư Chủ tịch Hồ Chí Minh
gửi Công an Khu XII,
ngày 11 tháng 3 năm 1948.
Lượt truy cập: 4292407
Trực tuyến: ...